![](/admin/ckeditor/kcfinder/userfiles/images/%E0%B8%A8%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%A5%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7_page-0001.jpg)
![](/admin/ckeditor/kcfinder/userfiles/images/%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B02567.jpg)
![](/admin/ckeditor/kcfinder/userfiles/images/%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88_page-0001.jpg)
ประเพณีสรงน้ำถ้ำพระภูกระแต มีความเป็นมาตั้งแต่ที่ชาวบ้านแห่งนี้มาตั้งบ้านเรือน จะเกิดขึ้นก่อนในช่วงเทศกาลสงกรานต์ของไทย ประมาณ วันหรือสองวัน ชาวบ้านนกเจ่า หมู่ที่ 2 ตำบลโนนกอก อำเภอเกษตรสมบูรณ์ จังหวัดชัยภูมิ จะมีประเพณีสงกรานต์บ้าน หรือสงกรานต์ชาวบ้านเกิดขึ้นก่อน จะมีชาวบ้านตำบลบ้านบัว ตำบลใกล้เคียง มาร่วมด้วย ชาวบ้านจะนำน้ำอบ น้ำหอม ขึ้นไปสรงน้ำพระพุทธรูปที่มีการนำไปประดิษฐานใต้ก้อนหินที่ยื่นกั้นออกมา แต่ไม่ถึงกับเป็นโพรงถ้ำลึก ๆ หลังจากสรงน้ำถ้ำพระภูกระแตแล้ว ชาวบ้านก็จะขึ้นไปสรงน้ำพระเจ้า 5 พระองค์ เหมือนว่าในปี พ.ศ. 2556 หลวงพ่อท่านได้สร้างขึ้นมาเพื่อน้อมลำรึกถึงพระเบญจวัคคีย์ทั้ง 5 พระองค์ ของพระพุทธเจ้า ส่วนที่เป็นจุดเด่นของถ้ำพระภูกระแตอีกอย่างหนึ่งคือ บันไดรูปตัวพญานาค สองข้างบันไดทางขึ้นข้างละ 1 ตัว พญานาคหลวงพ่อท่านร่วมกับชาวบ้านนกเจ่าสร้างขึ้นมาประมาณปี พ.ศ. 2559 โดยพญานาคหันหัวไปทางทิศตะวันออกจากบันไดขั้นแรกและเดินขึ้นไปถ้ำพระภูกระแตไปทางหางของพญานาค สาวนจะมีบันไดกี่ขั้นผู้ใจบุญต้องลองมาสักการะนับเอาเอง
![](/admin/ckeditor/kcfinder/userfiles/images/Untitled-1(1).jpg)
![](/admin/ckeditor/kcfinder/userfiles/images/S__83042306.jpg)
|